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1. Kuepuka vitendo vya vurugu na rushwa katika uchaguzi.  

Mafanikio ya utekelezaji wa Sheria ya Gharama za Uchaguzi yanategemea 
ushirikiano wa viongozi na wanachama wa Vyama vya Siasa, wadau mbali 
mbali wa demokrasia ya vyama vingi vya siasa, pamoja na wananchi 
kwa ujumla, hivyo wanapaswa kuisoma vema Sheria hii na kuitekeleza 

ipasavyo. 

1.0 UTANGULIZI 

Sheria ya Gharama za Uchaguzi Namba 6 ya mwaka 2010 

ilitungwa na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

tarehe 11 Februari 2010 na kutiwa saini na Mheshimiwa Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tarehe 17 Machi, 2010. 

Kabla ya Sheria hii kutungwa, nchi yetu haikuwa na mfumo 

maalum wa kusimamia na kuratibu gharama za uchaguzi kwa 

wagombea wa Vyama vya Siasa. 

 

Wakati wa uchaguzi, kulijengeka utamaduni kwamba uongozi 

unaweza kununuliwa kwa fedha. Vilevile, tofauti ya uwezo wa 

kifedha wa wagombea ilikuwa kubwa kiasi ambacho baadhi 

ya wananchi walikuwa wakichagua viongozi kwa minajili ya 

uwezo wao wa kifedha na sio uwezo wa kuongoza na ubora wa 

sera za vyama vyao. Hivyo, Sheria hii inaimarisha demokrasia 

wakati wa uchaguzi kwa kuhakikisha kwamba kunakuwepo 

mazingira yaliyo sawa kwa wagombea na kudhibiti matumizi 

ya fedha wakati wa uchaguzi ili kupata viongozi bora. 

2.0 LENGO LA SHERIA 

Sheria ya Gharama za Uchaguzi imetungwa kwa malengo 
yafuatayo:- 

1. Kutoa mwongozo wa mchakato wa uteuzi wa wagombea ndani 
ya vyama vya siasa (kura za maoni) na kuusimamia kisheria; 

2. Kuweka utaratibu wa kisheria wa kudhibiti gharama za 
uchaguzi; 

3. Kuweka ukomo wa juu wa gharama za uchaguzi; 
4. Kuweka utaratibu na mfumo wa uwajibikaji wa mapato na 

matumizi ya gharama za uchaguzi. 

3.0  MSIMAMIZI WA SHERIA YA 
GHARAMA ZA UCHAGUZI 

Kifungu cha 4 cha Sheria ya Gharama za Uchaguzi kimempa Msajili 

4. 
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1.0 

2.0 

1.0 

wa Vyama vya Siasa wajibu wa kusimamia utekelezaji wa sheria hii na 
mamlaka yafuatayo: 

1. Kufanya uchunguzi kuhusu ukiukwaji wa Sheria ya 
Gharama za Uchaguzi (Kifungu 5(1)); 

2. Kuhitaji taarifa zinazohusu utekelezaji wa Sheria ya 
Gharama za Uchaguzi. (Kifungu 6(1)(2)); na 

3. Kuwasilisha kwa Tume ya Taifa ya Uchaguzi pingamizi 
dhidi ya mgombea aliyeshindwa kuweka wazi kiasi na 
vyanzo vya gharama za uchaguzi akiiomba Tume ya 
Uchaguzi kumwengua mgombea asiendelee kushiriki 
katika uchaguzi, baada ya kumsikiliza mgombea na 
kujiridhisha kuwa mgombea huyo anastahili kuenguliwa 
katika uchaguzi. Tume ya Taifa ya Uchaguzi ikishapokea 
pingamizi lililowasilishwa na Msajili wa Vyama vya Siasa 
inaweza kutoa amri ya kukiondoa chama au mgombea 
katika uchaguzi. (Kifungu cha 20(1-3)). 

GHARAMA ZA UCHAGUZI 

Gharama za Uchaguzi maana yake ni fedha au gharama zote zilizotumika 
kwa ajili ya kuendesha au kusimamia uteuzi wa wagombea ndani ya chama 
cha siasa, kampeni za Uchaguzi, mgombea na Serikali kama ilivyoelezwa 
katika kifungu cha 7 (1) cha Sheria ya Gharama za Uchaguzi. 

 

Gharama za uchaguzi zinajumuisha yafuatayo: 
1. Gharama zote zilizotumiwa na chama cha siasa wakati wa 

mchakato wa uteuzi wa wagombea; 
2. Gharama zote zilizotumiwa na chama katika kumdhamini 

mgombea wake; 
3. Gharama zote zilizotumiwa na chama na mgombea wakati wa 

kampeni; 
4. Gharama zote zilizotumiwa na Serikali, Chama cha Siasa na 

Mgombea wakati wa uchaguzi; na 
5. Gharama zote zitakazotumika kwa ajili ya vikundi vya 

uhamasishaji kwa lengo la kumnadi mgombea kwa wapiga 
kura, gharama za chakula, vinywaji, malazi au usafiri ambazo 
mgombea amegharamia wakati wa kampeni. 

 

Kifungu cha 8(1) cha Sheria ya Gharama za Uchaguzi kimeeleza kuwa, 
ni wajibu wa kila chama cha siasa kuendesha na kugharamia kampeni za 

atayafanyia kazi ndani ya siku tano na kutoa taarifa ya uamuzi wake kwa 
wahusika na kutoa nakala ya uamuzi kwa Mkurugenzi wa Uchaguzi na 
Katibu Mkuu wa Chama husika (Kanuni 18 na 19 ya Kanuni za Gharama 
za Uchaguzi). 

 

Endapo mgombea, wakala wake au kupitia chama chake atatenda vitendo 
vinavyokatazwa vilivyoanishwa katika Sheria ya Gharama za Uchaguzi, 
ikiwa hajachukuliwa hatua yoyote ya kisheria basi Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali anaweza kufungua shauri la kosa la jinai au uchunguzi dhidi 
yake. Aidha, mtu aliyefanya vitendo vinavyokatazwa awe ameshinda au 
ameshindwa uchaguzi, anaweza kuwajibishwa kwa mujibu ya Sheria ya 
Taifa ya Uchaguzi Sura ya 343, Sheria ya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
Sura ya 292 na Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa Sura ya 329. 
(Kifungu 24(3) na (4)). 

15.0 WAJIBU WA MTU KUTOA TAARIFA KUHUSU 

UKIUKWAJI WA SHERIA YA GHARAMA ZA 
UCHAGUZI NA KUMLINDA MTOA TAARIFA 

Mtu yoyote atakayekuwa na taarifa juu ya kutendwa au kusudio la kutenda 
kitendo kilichokatazwa na Sheria ya Gharama za Uchaguzi, atapaswa 
kutoa taarifa kwa Msajili wa Vyama vya Siasa. (Kifungu 13A(1) cha 
Sheria ya Vyama vya Siasa sura ya 258). 

 

Sheria inamlinda mtoa taarifa, na haitokuwa lazima kwa shahidi kutaja 
jina au anwani ya mtoa taarifa katika kesi ya jinai au ya madai. (Kifungu 
13A(2) cha Sheria ya Vyama vya Siasa). 

 

Mtoa taarifa yoyote atakayedhuriwa na mtuhumiwa wa vitendo vya 
rushwa au vitendo vilivyokatazwa, pamoja na washirika wake, baada  
ya Msajili wa Vyama vya Siasa kufanya tathmini juu ya kiwango cha 
madhara aliyoyapata, mtu huyo atapatiwa ulinzi, fidia na msaada wa 
Serikali. (Kifungu 13A(4) cha Sheria ya Vyama vya Siasa). 

16.0 HITIMISHO 

Sheria ya Gharama za Uchaguzi inasisitiza mambo yafuatayo:- 
 

1. Uwazi katika mapato na matumizi ya gharama za uchaguzi; 
2. Uwajibikaji katika mapato na matumizi ya gharama za uchaguzi; 
3. Utunzaji wa kumbukumbu za gharama za uchaguzi; na 

4.0 
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13.4 

adhabu isiyozidi shilingi milioni moja (1,000,000/=) na kwa 
taasisi yoyote itapewa adhabu isiyozidi shilingi milioni tano 
(5,000,000/=). (Kifungu 12(4) kikisomwa pamoja na kifungu 26). 

 

Mgombea au wakala wake au kupitia chama chake atakayetenda 
vitendo vinavyokatazwa na Sheria ya Gharama za Uchaguzi 
atastahili kuenguliwa kushiriki katika uchaguzi au atashitakiwa 
kwa kutenda kosa la jinai kwa mujibu ya Sheria ya Taifa ya 
Uchaguzi Sura ya 343, Sheria ya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
Sura ya 292 na Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa Sura ya 
329. Aidha, mgombea hatowajibika kwa kitendo kilichokatazwa 
kilichofanywa na chama chake bila idhini yake au makubaliano 
ya moja kwa moja au ya kimazingira. (Kifungu 24(1),(2),(3)). 

 

Mtu yoyote atakayemzuia Msajili wa Vyama vya Siasa au 
mwakilishi wake kutekeleza wajibu wake chini ya sheria hii au 
atakayekataa kuwasilisha nyaraka mbalimbali zitakazohitajika na 
Msajili wa Vyama vya Siasa au kuwasilisha nyaraka au taarifa ya 
uongo au kutoa taarifa ya uongo katika marejesho au taarifa ya 
fedha au kuharibu nyaraka zinazohusiana na uchunguzi, atakuwa 
ametenda kosa na akitiwa hatiani atalipa faini isiyozidi Shilingi 
milioni tano (5,000,000/=). (Kifungu 27). 

 

Asasi ya kiraia au taasisi ya kidini itakayotumia fedha zaidi ya 
ukomo uliowekwa na Kanuni za Sheria ya Gharama za Uchaguzi 
au itakayoshindwa kuwasilisha programu ya mafunzo kwa Msajili 
wa Vyama vya Siasa au programu yake ya mafunzo ikitumika 
kubagua mgombea au chama cha siasa itakuwa imetenda kosa  
la jinai na ikitiwa hatiani itawajibika kulipa faini isiyopungua 
shilingi milioni tano (5,000,000/=). Kanuni ya 12 ya Kanuni za 
Gharama za Uchaguzi ikisomwa pamoja na Kifungu 26(c ) cha 
Sheria ya Gharama za Uchaguzi. 

14.0 UTARATIBU WA KUWASILISHA MALALAMIKO 

Mtu yoyote atakayekuwa na taarifa ya uvunjifu wa Sheria ya Gharama za 
Uchaguzi anaweza kuwasilisha taarifa au malalamiko yake kwa Msajili 
wa Vyama vya Siasa kwa maandishi akionesha kitendo kilichofanywa 
au ambacho hakikikufanyika kinachohusu malalamiko hayo na ushahidi 
wake. Baada ya kupokea malalamiko hayo, Msajili wa Vyama vya Siasa 

uchaguzi kutoka kwenye vyanzo vyake vya mapato. Hata hivyo, Kifungu 
cha 8(2) cha Sheria hiyo kinaruhusu mgombea kutumia fedha zake wakati 
wa kampeni pale inapobidi au anapolazimika kufanya hivyo. 

5.0 UWAZI WA MAPATO NA MATUMIZI 

Katika kudhibiti matumizi ya gharama za uchaguzi, Sheria ya Gharama 
za Uchaguzi imeweka sharti la kuweka wazi mapato na matumizi ya 
gharama za uchaguzi ili kuhakikisha fedha zinazotumika zinatokana    
na vyanzo halali kisheria. Vilevile, Sheria hii imeweka sharti la uwazi 
katika matumizi ya gharama za uchaguzi kwa lengo la kuhakikisha 
kwamba matumizi yote ya gharama za uchaguzi yanafanyika kwa mujibu 
wa Sheria. 

 

Katika kuhakikisha kunakuwa na uwazi katika mapato na matumizi ya 
gharama za uchaguzi, Kifungu cha 9(1) na 13(1) kimeweka utaratibu 
kwa vyama vya siasa, wagombea, asasi za kiraia, na taasisi za kidini 
kutoa taarifa ya mapato na matumizi ya gharama za uchaguzi kabla na 
baada ya uchaguzi. Taarifa hizo ni: 

 

1) Kila mgombea aliyeteuliwa na Tume ya Taifa  ya Uchaguzi 
anapaswa ndani ya siku saba (7) baada ya siku ya uteuzi kutoa 
taarifa ya gharama za uchaguzi (i) alizonazo, (ii) anazotarajia 
kupata na kuzitumia kama gharama za uchaguzi. Kwa upande  
wa mgombea Urais wa Jamhuri ya Muungano atatoa taarifa kwa 
Katibu Mkuu wa chama chake. Kwa mgombea ubunge au udiwani 
atatoa taarifa kwa Katibu wa Wilaya wa chama chake. Taarifa 
hizo zitakuwa katika fomu namba EE.1 na EE.2 kwa mujibu wa 
kanuni ya 9(1) na 13 ya Kanuni za Gharama za Uchaguzi. Afisa 
aliyepewa mamlaka baada ya kupokea fomu za kuweka wazi 
gharama za uchaguzi ikiwemo fomu EE.1 na EE.2, ataziwasilisha 
kwa Msajili wa Vyama vya Siasa ndani ya siku saba baada ya siku 
ya uteuzi. Afisa aliyepewa mamlaka ya kupokea fomu za kuweka 
wazi gharama za uchaguzi kwa wagombea ubunge na udiwani ni 
Msimamizi wa Uchaguzi wa Jimbo au Kata. 

 

2) Kila chama cha siasa kitakachoshiriki uchaguzi, kitatakiwa ndani 
ya siku thelathini (30) baada ya uteuzi wa wagombea kufanywa 
na Tume ya Taifa ya Uchaguzi, kutoa taarifa ya fedha zote 
kinazokusudia (a) kutumia kama gharama za uchaguzi, na (b) 

13.7 

13.8 

13.9 
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13.5 

kutumiwa na wagombea wake kama gharama za uchaguzi. 
 

3) Kila chama cha siasa kilichopokea mchango unaozidi Shilingi 
milioni moja kutoka kwa mchangiaji binafsi au Shilingi milioni 
mbili kutoka kwenye taasisi, kinapaswa kupitia bodi yake ya 
wadhamini kutoa taarifa kwa Msajili wa Vyama vya Siasa ndani 
ya siku 30 baada ya kupokea mchango huo, kwa kujaza fomu EE.7 
au EE.8. (Kifungu cha 11 (1)). 

 

Katibu Mkuu au Katibu wa Wilaya wa chama husika akishapokea taarifa 
ya gharama za uchaguzi kutoka kwa mgombea atatoa cheti cha uthibitisho 
kwamba mgombea ametimiza masharti ya kutoa taarifa za gharama za 
uchaguzi. (Kifungu cha 9(4)). 

 

Taarifa ya gharama za uchaguzi itakayotolewa na mgombea, pasipokuwa 
na sababu zingine, itachukuliwa kuwa ni ushahidi unaotosha kuwa 
mgombea amewasilisha taarifa. (Kifungu cha 9(3)). 

6.0 MENEJIMENTI YA GHARAMA ZA UCHAGUZI 

Kila mgombea, chama cha siasa, asasi ya kiraia au taasisi ya kidini 
iliyohusika katika shughuli za uhamasishaji na uelimishaji umma katika 
uchaguzi, inao wajibu wa kutunza taarifa za gharama za uchaguzi. 
(Kifungu cha 19 (1) kikisomwa pamoja na Kifungu cha 13(3)). 

 

Kila chama cha siasa kinapaswa kuwa na akaunti maalum ya benki  
kwa ajili ya gharama za uchaguzi, ambayo mapato na matumizi yote ya 
shughuli za uchaguzi yatafanywa kupitia akaunti hiyo. Hivyo, michango 
yote ya gharama za uchaguzi itakayopokelewa na chama itawekwa na 
kutumika kutoka katika akaunti hiyo (Kifungu cha 11 (2)). 

 

Misaada yote itakayotolewa kwa ajili ya mchakato wa uteuzi wa 
wagombea ndani ya chama au uchaguzi inapaswa kuwasilishwa kwa 
chama cha siasa husika na siyo vinginevyo. (Kifungu cha 15 (1)). 

 

Mtu yeyote anayefanya malipo ya gharama za uchaguzi anapaswa kutoa 
stakabadhi au uthibitisho mwingine wowote wa malipo hayo. Kifungu 
cha (16). 

 

Kwa idhini ya mgombea, Chama cha siasa kinaweza kutoa fedha 

wa sheria, kitaruhusiwa kushiriki katika uchaguzi. (Kifungu 
18(4)). 

 

Asasi ya kiraia au taasisi ya kidini itakayoshindwa  kuweka  
wazi chanzo na kiasi cha fedha kitakachotumika kwa ajili ya 
uhamasishaji na kutoa elimu kwa umma katika uchaguzi au 
kutumia zaidi ya ukomo uliowekwa kwa mujibu wa Sheria au 
itakayoshindwa ndani ya siku tisini (90) kuwasilisha kwa Msajili 
wa Vyama vya Siasa taarifa ya fedha zilizotumika katika uchaguzi 
itakuwa imetenda kosa la jinai na ikitiwa hatiani itapewa adhabu 
ya faini isiyozidi shilingi milioni tano (5,000,000/=) au kifungo 
kisichozidi miaka mitatu (3) au adhabu zote mbili kwa pamoja. 
(Kifungu cha 13). 

 

Mgombea aliyeshinda au kushindwa uchaguzi ambaye atashindwa 
kuandaa na kuwasilisha ripoti ya gharama za uchaguzi kwa chama 
kilichomdhamini ndani ya siku sitini (60) baada ya siku ya kupiga 
kura, atakuwa ametenda kosa la jinai na akitiwa hatiani atapewa 
adhabu ya faini isiyozidi shilingi milioni mbili (2,000,000/=) au 
kifungo kisichozidi mwaka mmoja au adhabu zote mbili kwa 
pamoja. (Kifungu cha 18(5) kikisomwa pamoja na Kifungu cha 
18(1)). 

 

Mtu atakayetumia au kutishia kutumia nguvu, vurugu, kujeruhi, 
kuharibu au kumdhuru mtu yoyote aliyechangia au anayetaka 
kuchangia fedha kwa mgombea au mwanafamilia wa mchangiaji 
au shughuli zake za kiuchumi, atakuwa ametenda kosa la jinai 
na akitiwa hatiani atapewa adhabu ya faini isiyopungua shilingi 
milioni moja (1,000,000/=) na isiyozidi shilingi milioni tano 
(5,000,000/=) au kifungo kisichopungua miezi sita (6) na 
kisichozidi miaka miwili (2) au adhabu zote mbili kwa pamoja. 
(Kifungu cha 11(5) na (7)). 

 

Chama cha siasa, asasi ya kiraia au taasisi ya kidini au mwanachama 
wa taasisi hizo au mtu yoyote atakayeingiza nchini fedha kwa 
ajili ya gharama za uchaguzi ndani ya siku tisini (90) kabla ya 
uchaguzi na ndani ya siku thelathini (30) kabla ya uchaguzi 
mdogo atakuwa ametenda kosa la jinai na endapo atakutwa na 
hatia, kwa chama cha siasa kitapewa adhabu ya faini isiyozidi 
shilingi milioni tatu (3,000,000/=), kwa mgombea atapewa 

13.3 

13.4 

13.5 

13.6 
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1.0 

1.0 

i) 

majini, nauli ya treni au usafiri wa mnyama wa aina yoyote ile, 
kwenda au kutoka katika kituo cha kupiga kura. Aidha, mtu 
anayeruhusu, anayekodisha au anayetoa au mtu anayekodi, 
anayekopa au anayetumia gari, chombo cha majini, nauli ya 
treni au usafiri wa mnyama wa aina yoyote ile, kusafirisha 
wapiga kura kwenda au kutoka katika kituo cha kupiga kura 
naye amefanya kitendo kinachokatazwa. Isipokuwa kifungu 
hiki hakizuii mpiga kura au wapiga kura kwa gharama zao 
kukodi gari au chombo chochote kwenda au kutoka katika 
kituo cha kupiga kura. 

 

Kutumia nyumba, ardhi, jengo au eneo lolote kwa 

madhumuni ya kujitangaza ili kuteuliwa kuwa mgombea 
au kushinda uchaguzi (Kifungu 23(1)(b) 
Sheria inakataza mtu yoyote kufanya malipo kwa kuingia 
mkataba wa malipo na mpiga kura kwa ajili ya kutumia 
nyumba, ardhi, jengo au eneo kwa lengo la kujitangaza ili 
ateuliwe kuwa mgombea au ashinde uchaguzi. 

kugharamia matangazo na mikutano ya kampeni ya mgombea husika. 
Kifungu cha 17 (1). 

 

Vilevile, misaada kutoka nje ya nchi inapaswa kupokelewa siku tisini 
(90) kabla ya uchaguzi mkuu na siku thelathini (30) kabla ya uchaguzi 
mdogo, lengo ni kuepusha fedha au kitu chochote cha thamani kutoka 
nje ya nchi kutumika kuvuruga uchaguzi. (Kifungu cha 12 (3) (a) na (b)). 

 

TIMU YA KAMPENI 

Timu ya kampeni maana yake ni kundi la watu lililoundwa na mgombea 
wakati wa mchakato wa uteuzi au uchaguzi kwa lengo la kumnadi na 
kumsaidia mgombea huyo katika kampeni za uchaguzi (Kifungu 7(3)). 

 

Mgombea atakayekuwa na timu ya kampeni anapaswa kuwasilisha 
majina ya watu wanaounda timu yake ya kampeni siku mbili kabla ya 
kuanza kwa mchakato wa uteuzi au siku saba baada ya uteuzi, kama 
ifuatavyo: 

Aidha, mtu yoyote atakayepokea malipo ya fedha au ambaye 
ni sehemu ya mkataba huo ambaye anafahamu kuwa kitendo 
hicho ni uvunjifu wa kifungu cha 23 naye anakuwa amefanya 
vitendo vinavyokatazwa (Kifungu 23 (2)). 

 

13.0 ADHABU CHINI YA SHERIA YA GHARAMA ZA 
UCHAGUZI 

 
13.1 Chama cha siasa au mgombea atakayeshindwa kuweka wazi kiasi 

na vyanzo vya fedha zinazopaswa kutumika kama gharama za 
uchaguzi anastahili kuenguliwa kushiriki katika uchaguzi. 

 

13.2 Chama cha siasa kikishindwa kuwasilisha taarifa ya fedha na 
ripoti ya ukaguzi zinazohitajika kwa mujibu wa sheria kitapewa 
adhabu ya kulipa faini ya Shilingi milioni tatu (3,000,000/=), 
kutakiwa kuwasilisha nyaraka hizo na kupoteza sifa ya kushiriki 
katika uchaguzi. Endapo chama hicho kitawasilisha nyaraka hizo 
kabla ya siku ya uteuzi inayofuata, na Msajili akaridhika kwamba 
nyaraka hizo zimewasilishwa kama zinavyohitajika kwa mujibu 

1) Mgombea urais anapaswa kuwasilisha kwa Msajili wa 
Vyama vya Siasa timu yake ya kampeni yenye watu 
wasiozidi hamsini (50). (Kanuni 17(1)(a)); 

2) Mgombea ubunge katika eneo la Tanzania Bara anapaswa 
kuwasilisha kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
husika timu yake ya kampeni yenye watu wasiozidi 
ishirini (20). (Kanuni 17(1)(b)); 

3) Mgombea ubunge katika eneo la Tanzania Zanzibar 
anapaswa kuwasilisha kwa Katibu Tawala wa Wilaya 
timu yake ya kampeni yenye watu wasiozidi ishirini (20). 
(Kanuni 17(1)(b)); na 

4) Mgombea udiwani anapaswa kuwasilisha kwa Afisa 
Mtendaji Kata timu yake ya kampeni yenye watu wasiozidi 
kumi (10). (Kanuni 17(1)(c)). 

 

Aidha, timu ya kampeni haitajumuisha mtu yeyote ambaye ni 
mwanakikundi wa kikundi cha uhamasishaji. 
Asasi za kiraia na taasisi za kidini zitakazoshiriki katika kufanya 
uhamasishaji na kutoa elimu kwa umma zitapaswa kuwasilisha kwa 
Msajili wa Vyama vya Siasa mpango kazi unaoeleza jinsi itakavyofanya 
uhamasishaji na uelimishaji umma kuhusu mchakato wa uteuzi wa 

7.0 

x) 



 

 

1.0 

i) 

 

 

 

 

 

 
 

ii) 

iii) 

iv) 

wagombea ndani ya vyama vya siasa, kampeni za uchaguzi au uchaguzi. 
Mpango kazi huo usitumike kubagua wagombea, chama cha siasa au 
kutumika kwa malengo mengine tofauti na uhamasishaji na uelimishaji 
umma. (Kanuni 12(2)(3) ya Kanuni za Gharama za Uchaguzi 2010). 

VIWANGO VYA GHARAMA ZA UCHAGUZI 

Ili kuhakikisha kuna mazingira yaliyo sawa kwa wagombea, Sheria ya 
Gharama za Uchaguzi imeweka ukomo wa matumizi ya gharama za 
uchaguzi. Kwa mujibu wa kifungu cha 10 (1), Waziri mwenye dhamana 
hutoa tangazo katika Gazeti la Serikali linaloonesha ukomo wa matumizi 
ya gharama za uchaguzi kwa kila jimbo, mgombea urais, chama cha siasa, 
asasi za kiraia na taasisi za kidini zitakazofanya kazi ya kutoa elimu kwa 
umma wakati wa uchaguzi. Mgawanyo huo unafanywa kwa kuzingatia 
masuala yafuatayo: 

1. Tofauti ya ukubwa wa eneo la jimbo; 
2. Aina za wagombea; 
3. Idadi ya watu katika jimbo; na 
4. Miundombinu na mawasiliano. 

 

Tarehe 19 Agosti, 2015 Waziri mwenye dhamana ya Vyama vya Siasa 
alitoa tangazo namba 325 katika Gazeti la Serikali Namba 6 linalohusu 
ukomo wa gharama za uchaguzi kama ifuatavyo: 

 

1. Ukomo wa gharama za uchaguzi katika mchakato wa 
uteuzi wa wagombea ndani ya chama cha siasa kama 
ifuatavyo: 
(i). Mgombea urais shilingi bilioni tatu (3,000,000,000/=); 

(ii). Wagombea ubunge shilingi bilioni tatu 
(3,000,000,000/=); 

(iii). Wagombea ubunge viti maalum vya wanawake 
shilingi bilioni moja (1,000,000,000/=); 

(iv). Wagombea udiwani shilingi bilioni mbili 
(2,000,000,000/=); 

(v). Wagombea udiwani viti maalum vya wanawake 
shilingi milioni mia nne (400,000,000/=); 

2. Ukomo wa gharama za uchaguzi kwa chama cha siasa 
katika kampeni za uchaguzi ni shilingi bilioni kumi na 
saba (17,000,000,000/=); 

3. Ukomo wa gharama za uchaguzi kwa mgombea urais wa 

6 

fedha, ili zitumike kwa ajili ya hongo katika mchakato wa 
uteuzi wa wagombea ndani ya vyama vya siasa na uchaguzi. 

 

Kupokea au kukubali kupokea fedha, zawadi, mkopo, 
msaada, ahadi, wadhifa au kitu chochote chenye thamani 
ili upige au usipige kura. (Kifungu 21(1)(f) 
Sheria inakataza mtu yoyote, yeye mwenyewe au mtu 
mwingine kwa niaba yake, moja kwa moja au kwa namna 
nyingine yoyote, kupokea au kukubali kupokea au kuwa na 
mkataba wa kifedha, zawadi, mkopo, msaada, ahadi, ajira, 
wadhifa au kitu chochote chenye thamani, ili yeye mwenyewe 
au mtu mwingine apige au asipige kura. 

 

Baada ya mchakato wa uteuzi wa wagombea ndani ya 
vyama vya siasa au uchaguzi kupokea fedha au kitu 
cha thamani kutoka kwa mtu aliyepiga au ambaye 
hakupiga kura, baada ya kumshawishi kupiga au 
kutopiga kura (Kifungu 21(1)(g) 

 

Sheria inakataza mtu yoyote, yeye mwenyewe au mtu 
mwingine kwa niaba yake, moja kwa moja au kwa namna 
nyingine yoyote, baada ya mchakato wa uteuzi wa wagombea 
ndani ya vyama vya siasa au uchaguzi, kupokea fedha au kitu 
cha thamani kutoka kwa mtu aliyepiga au ambaye hakupiga 
kura, baada ya kumshawishi kupiga au kutopiga kura. 

 

viii) Kwa njia ya rushwa, kutoa, kulipia au kupokea chakula, 

vinywaji, burudani ili kumshawishi mtu kupiga kura au 
kutopiga     kura.     (Kifungu     22     (a)     na     (b)  
Sheria inakataza mtu yoyote, yeye mwenyewe au mtu mwingine 
kwa niaba yake, kabla, wakati au baada ya mchakato wa uteuzi 
wa wagombea ndani ya vyama vya siasa au uchaguzi, moja 
kwa moja au kwa namna nyingine yoyote, kwa njia ya rushwa, 
kutoa, kulipia au kupokea chakula, vinywaji au burudani ili 
kumshawishi mtu kupiga kura au kutopiga kura. 

 

Kulipa au kuingia mkataba wa kulipia kusafirisha wapiga 
kura (Kifungu 23(1)(a), (3), (4) na (5) 
Sheria inakataza mtu yoyote, kulipa au kuingia mkataba wa 
kulipia usafiri wa wapiga kura au kukodisha gari, chombo cha 
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4. 

 

5. 

 

 

6. 

na wakati wa mchakato wa uteuzi wa wagombea ndani ya vyama vya 
siasa kwa mtu aliyetangaza au kufanya vitendo vinavyoonesha nia ya 
kushiriki katika mchakato wa uteuzi, wakati wa uteuzi wa wagombea, 
kampeni za uchaguzi na uchaguzi. 

 

i) Kutoa Fedha, Mikopo au kitu chochote chenye thamani ili 
kupigiwa kura (Kifungu 21(1)(a) 
Sheria inakataza mgombea, wakala au chama cha siasa kutoa 
moja kwa moja au kwa namna nyingine yoyote, fedha, mkopo, 
ahadi ya fedha au kitu chochote chenye thamani ili kumrubuni 
mtu kupiga kura, kuacha kupiga kura au kufanya kitendo 
chochote kinachohusiana na mchakato wa uchaguzi. 

 

ii) Kuahidi au kutoa ajira, wadhifa sehemu ya kazi ili kupigiwa 

kura (Kifungu 21(1)(b) 
Sheria inakataza mtu yoyote kuahidi kutoa, kutoa ajira au 
wadhifa sehemu ya kazi kwa mpiga kura au mtu mwingine 
kwa niaba ya mpiga kura au kwa chama chake, ili kumshawishi 
mpiga kura huyo kupiga kura au kuacha kupiga kura katika 
uchaguzi wowote. 

 

iii) Kutoa zawadi, mkopo, msaada, ahadi, kununua kitu 
chochote au kuingia makubaliano na mtu mwingine, ili 
kupata uteuzi (Kifungu 21(1)(c). 
Sheria inakataza mtu yoyote, wakala wake au kupitia chama 
chake, kutoa moja kwa moja au kwa njia yoyote ile zawadi, 
mkopo, msaada, ahadi, kununua kitu chochote au kuingia 
makubaliano na mtu mwingine, ili kupata uteuzi. 

 

iv) Kutoa au kuwezesha kupatikana kwa uteuzi kutokana 
na zawadi, mkopo, msaada, ahadi au makubaliano 
yaliyoingiwa (Kifungu 21(1)(d) 
Sheria inakataza mtu yoyote kupata, kuahidi au kumwezesha 
mtu kupata uteuzi kuwa mgombea katika chama cha siasa, 
kutokana na zawadi, mkopo, ahadi, msaada, kununua au kwa 
makubaliano. 

 

v) Kulipa au kuwezesha kulipwa fedha ili zitumiwe kwa ajili 
ya hongo (Kifungu 21(1)(e) 
Sheria inakataza mtu yoyote kulipa au kuwezesha kulipwa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni shilingi bilioni sita 
(6,000,000,000/=); 
Ukomo wa gharama za uchaguzi kwa mgombea wa 
ubunge katika jimbo la uchaguzi umeanishwa katika 
sehemu B ya tangazo, ambapo kila jimbo lina ukomo 
wake; 
Ukomo wa gharama za uchaguzi kwa mgombea wa kiti 
maalum cha ubunge ni shilingi milioni kumi na moja 
(11,000,000/=); 
Ukomo wa gharama za uchaguzi kwa mgombea udiwani 
ni shilingi milioni nane (8,000,000/=) kwa kata ya mjini 
na milioni sita (6,000,000/=) kwa kata za vijijini; 
Ukomo wa gharama za uchaguzi kwa mgombea udiwani 
viti maalum, kwa kata ya mjini ni shilingi milioni nne 
(4,000,000/=) na kwa kata ya kijijini ni shilingi milioni 
tatu na nusu (3,500,000/=); na 
Kwa upande wa asasi za kiraia na taasisi za kidini 
zitakazoshiriki katika kufanya uhamasishaji na kutoa 
elimu kwa umma, ukomo wa matumizi wa gharama za 
uchaguzi zitakua kama ifuatavyo: (Kanuni ya 12(1) ya 
Kanuni za Gharama za Uchaguzi). 

 

(i) Kwa asasi itakayoshiriki nchi nzima 
ukomo wake utakuwa shilingi bilioni moja 
(1,000,000,000/=); 

(ii) Kwa  asasi  itakayoshiriki  katika  ngazi 
ya jimbo ukomo wake utakuwa shilingi 
milioni mia moja (100,000,000/=); na 

(iii) Kwa asasi itakayoshiriki katika ngazi ya 
kata ukomo wake utakuwa shilingi milioni 
kumi (10,000,000/=). 

 

Gharama zote za uchaguzi zitakazotumika wakati wa uteuzi wa 
wagombea ndani ya chama cha siasa zitatokana na chama husika. 
(Kifungu cha 14(1)). 

 

Chama cha siasa au mgombea atakayetumia gharama za uchaguzi 
zaidi ya ukomo uliowekwa anapaswa kutoa taarifa kwa Msajili wa 
Vyama vya Siasa akieleza sababu za kufanya hivyo (Kifungu cha 

4. 

5. 

6. 

7. 

8. 
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10(2)). Aidha, mgombea au chama cha siasa hakipaswi kutumia 
zaidi ya asilimia kumi na tano (15%) ya gharama za uchaguzi 
zinazopaswa kutumika katika eneo husika (Kanuni ya 3 ya Amri 
za Gharama za Uchaguzi Namba 325 za mwaka 2015). 
 

MGAWANYO WA MATUMIZI BAINA YA CHAMA NA 
MGOMBEA 

Sheria ya Gharama za Uchaguzi katika kifungu cha 17(1) 
inaruhusu mgawanyo wa  gharama  za  uchaguzi  zilizotumika  
na mgombea mwenyewe na zile ambazo chama kimetumia 
kumtangaza mgombea pamoja na mikutano yote. Kwa hali hiyo 
chama kitafanya yafuatayo: 
1. Kuweka mgawanyo ulio wazi baina ya matumizi ya mgombea 

kadiri itakavyowezekana na yale yaliyofanywa na chama. 
2. Ndani ya siku thelathini (30) baada ya kupiga kura chama 

kitamjulisha mgombea kiasi cha gharama za uchaguzi 
alichotengewa na chama ambacho kitakuwa ni sehemu ya 
gharama za uchaguzi za mgombea. 

MAREJESHO YA GHARAMA ZA UCHAGUZI 

Mgombea anapaswa kuandaa, kuhakiki na kuwasilisha kwa 
kutumia fomu EE.11 ripoti ya gharama za uchaguzi alizotumia 
wakati wa kampeni na uchaguzi, ndani ya siku sitini (60) tangu 
apewe taarifa ya fedha alizotengewa na chama chake kwa ajili ya 
gharama za uchaguzi. Kwa upande wa mgombea urais atawasilisha 
kwa Katibu Mkuu wa Chama chake, na kwa mgombea ubunge 
au udiwani atawasilisha kwa mtu anayetekeleza majukumu ya 
Katibu Mkuu ndani ya Wilaya husika (Kifungu cha 18 cha Sheria 
ya Gharama za Uchaguzi kikisomwa pamoja na Kanuni ya 15 ya 
Kanuni za Gharama za Uchaguzi. 
 

Baada ya kupokea taarifa kutoka kwa mgombea, Katibu Mkuu 
wa chama ataihakiki na kuiwasilisha kwa Bodi ya wadhamini  
wa chama chake ambayo itawasilisha ripoti hiyo kwa Msajili wa 
Vyama vya Siasa kwa kutumia fomu namba EE.12. (Kanuni 15(5) 
ya Kanuni za Gharama za Uchaguzi). 
 

Kila chama cha siasa ambacho kimeweka mgombea, kinapaswa 

wake kuwasilisha ripoti ya matumizi ya gharama za uchaguzi 
kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (1), kuwasilisha kwa Msajili 
wa Vyama vya Siasa ripoti ya matumizi ya fedha yanayomhusu 
mgombea husika kwa kutumia fomu namba EE.12 ikiambatana na 
stakabadhi au ushahidi wowote wa malipo yaliyofanyika. Aidha, 
ripoti ya chama itajumuisha masuala yafuatayo: 

1) Ripoti ya fedha ya gharama za uchaguzi; 
2) Hesabu ya fedha zote zilizopokelewa na kutumika 

na mgombea au mtu yoyote kwa niaba ya mgombea 
kwa madhumuni ya gharama za uchaguzi na ieleze 
kila malipo yaliyofanyika na vyanzo vya mapato 
hayo; 

3) Maelezo ya  mgombea  yanayothibitisha  
kwamba hakuna malipo yaliyofanyika ambayo 
hayakuidhinishwa na sheria na iaminike kwamba 
kila gharama zilizotumika zimejumuishwa katika 
ripoti ya chama chake; na 

4) Ripoti ya ukaguzi kama inavyohitajika na sheria 
hii. 

 

Kwa upande wa asasi za kiraia na taasisi za kidini ambazo 
zimeshiriki katika uchaguzi kufanya uhamasishaji na kutoa  
elimu kwa umma, kila asasi/taasisi inapaswa kuwasilisha ripoti 
ya gharama za uchaguzi kwa kujaza fomu namba EE.13. Kanuni 
15(7) ya kanuni za gharama za uchaguzi. Ripoti hiyo inapaswa 
kuwa na masuala yafuatayo: 

(i) Hesabu au gharama zilizotumika; 
(ii) Hesabu ya fedha zilizopokelewa; na 

(iii) Ankara na stakabadhi za malipo. 

11.0 UKAGUZI WA GHARAMA ZA UCHAGUZI 

Kifungu cha 19(4) kinaeleza kuwa taarifa zote za gharama za uchaguzi 
zinapaswa kukaguliwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali kwa Mujibu wa Sheria ya Vyama vya Siasa. 

12.0 VITENDO VINAVYOKATAZWA 

(Sehemu ya tano (5) ya Sheria ya Gharama za Uchaguzi) 

ndani ya siku mia moja na themanini (180) baada ya mgombea Sheria ya Gharama za Uchaguzi inakataza vitendo vifuatavyo kabla 
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